
Ubia wa Mnyororo wa
Thamani kwenye Maziwa

Muhtasari
Tanzania ina rasilimali za kutosha za ng’ombe wa maziwa ambazo zinaweza 
kubadilisha hali ya maisha na vipato kwa wakulima wadogo ndani ya mnyororo 
wa thamani. Hata hivyo, uzalishaji wa maziwa ya ng’ombe wa hapa nchini ni 
mdogo (lita 1-3/ng’ombe) na tasnia ya maziwa ni ndogo sana.. Kiasi kikubwa 
cha maziwa hutumika katika kaya zetu bila kufikia soko la biashara: ni kiasi cha 
asilimia 2 – 5  ya maziwa huzalishwa na wafugaji wakubwa au kwenye 
mashamba makubwa ya mifugo. 

Sekta ya maziwa nchini Tanzania ina uwezo mkubwa wa kuimarisha usalama 
wa chakula na lishe nchini. Mahitaji ya soko la maziwa yamekuwa kwa kipndi 
cha miaka kumi iliyopita na inakadiriwa kuwa mahitataji haya yataongezeka 
kulingana na mabadiliko chanya ya kijamii na kiuchumi.

Ili kushughulikia changamoto na fursa katika sekta ya maziwa, Mpango wa  
Kukuza Kilimo Ukanda wa kusini mwa Tanzania na wabia wake wameanzisha 
Ubia Mkakati wa Mnyororo wa Thamani kwenye Maziwa. Mpango huu 
unatekelezwa kwenye kongani ya Ihemi, ambapo wakulima wadogo 4,000 
wanazalisha maziwa ghafi na kuyauza kwenye kiwanda cha kusindika maziwa 
cha ASAS na wakulima wadogo 820 wanazalisha maziwa ghafi na kuyauza 
kwenye kiwanda cha kusindika maziwa cha Njombe Milk Factory.

Kampuni za ASAS Dairies Ltd na Njombe Milk factory kwa sasa zinachakata 
maziwa chini ya uwezo wao. Kupitia Ubia uliopo katika Mnyororo wa Thamani 
wa Maziwa ushiriki wa wakulima wadogo umeimarika kiasi cha  kuwa na 
uhakika wa upatikanaji wa maziwa yenye ubora wa hali juu ambayo 
yatawezesha kukidhi uwezo kamili viwanda hivyo wa usindikaji wa maziwa..  

Nini kinasababisha ubia wa maziwa kuwa 
ubia mkakati ?

•  Kuimarika kwa usalama wa chakula na hali ya maisha katika kaya 
Ubia wa Mnyororo wa Thamani kwenye Maziwa utawaingiza wakulima 
wadogo kwenye mnyororo wa thamani na kubeba jukumu kubwa la 
kuboresha hali ya usalama wa chakula na lishe kwa kuongeza 
upatikanaji wa bidhaa zitokanazo na  maziwa zenye virutubisho vya 
lishe.

• Kutafuta masuluhisho ya kudumu katika mnyororo wa thamani 
Ubia wa Maziwa ulianzishwa kimkakati ili kujumisha wadau kutoka kila 
eneo linalohusisha mnyororo huu kubaini fursa za kuongeza thamani 
na kuukuza tija katika uzalishaji wa maziwa 

• Kuwakutanisha wabia Ubia wa Maziwa unajumuisha wadau 
mbalimbali kama wasindikaji, wauzaji, wakulima wadogo na Serikali

• Athari pana. Ubia unatarajia kuwasaidia wakulima wapatao 4,820 na 
pia kuwafikia wengi zaidi katika kongani  nyingine za SAGCOT

• Kuonyesha athari chanya za kimazingira. Wabia watashirikiana na 
wakulima kuhakikisha utunzaji wa rasilimaji ikiwemo pia kutumia 
mbinu za kilimo zinazohifadhi na kuboresha rutuba ya udongo

Mpango wa Kukuza Kilimo kwenye Ukanda wa Kusini mwa Tanzania (SAGCOT)   
Mpango waSAGCOT ni ubia kati ya sekta ya umma na binafsi unaolenga kuchochea Uwekezaji kwenye Kilimo biashara katika ukanda wa kusini mwa 
Tanzania.  Kituo cha SAGCOT kinafanya kazi kama dalali wa ubia na kitovu cha habari kwa wabia wa SAGCOT katika kuwezesha uwekezeshaji kwenye 
minyororo ya thamani inayoshirikisha  jamii na kuzingatia uhifadhi endelevu wa mazingira. Kila mwaka, aina mabalimbali za ubia mkakati zimeibuka 
ambazo Mpango wa SAGCOT unashiriki kikamilifu kukuza na kuwezesha kutokana na Matukio makuu na yanayoweza kupanua shughuli hizi



Matukio Shirikishi na Endelevu
Kampuni za ASAS Dairies na  Njombe Milk factory tayari zinafanya kazi na 
wakulima wadogo katika ukanda ya Nyanda za Juu Kusini kukusanya na 
kusindika maziwa.. Makampuni haya  mawili hukusanya maziwa kutoka 
kwa wakulima wadogo katika mkoa ya Iringa, Njombe na Mbeya (Wilaya 
ya Ryngwe) takribani umbali wa kilomita 400 kutoka kiwanda cha 
usindikaji Iringa mjini..  Idadi ya walulima wadogo 4,820 wanashirikian na 
makampuni haya mawili.

Pamoja na hilo, ili kuhakisha kuwa mradi unaendeshwa kwa kuzingatia 
uhifadhi endelevu wa mazingira, ubia huu utahusisha programu ya 
usimamizi wa maliasili, ikiwemo matumizi ya gesi taka, njia za kurutubisha 
udongo kwa kutumia samadi ya ng’ombe na kuhifadhi  udongo kwa 
kutumia nyasi za kulishia mifugo ili kuzuia mmomonyoko wa udongo.

Changamoto na Hatua Zitakazochukuliwa
Kwa wakati huu tasnia ya mziwa nchini Tanzania  ipo katika hatua ya awali, 
huku uzalishaji mkubwa wa maziwa ukiwa kwenye ngazi ya kaya. 
Utaalamu mdogo wa teknolojia ya maziwa, matumizi madogo ya 
programu za uzalishaji wa ng’ombe wa maziwa  kuboresha vinasaba na 
kuongeza uzalishaji pia yameathiri mnyororo wa thamani wa maziwa.  
Pamoja na hayo, wakulima wadogo wanaofuga ng’ombe wa maziwa 
wametawanyika katika maeneo mapana, ni vigumu kuwafikia na 
kukusanya maziwa ghafi kwa njia yenye ufanisi.  Hivyo basi, Ubia kwenye 
Mnyororo wa Thamani wa Maziwa unafanya kazi kwa karibu zaidi na 
wakulima wadogo kuwasaidia waingie kwenye mchakato wa uzalishaji .

Mpango wa Kuendeleza Kilimo Ukanda wa Kusini mwa Tanzania (SAGCOT) 
unajikita kuitisha mkutano wa kikundi kazi katika Kongani ya Ihemi ili 
kusaidiana na  wadau wa maziwa katika ufumbuzi wa changamoto 
zinazoikabili sekta ya maziwa. Kikundi kazi hiki kinaratibu kazi/shuguli 
miongoni mwa wanachama kupitia mkutano kuanzisha mpango kazi.

Ubia kwenye Mnyororo wa Thamani wa Maziwa pia unapanga kushirikisha 
wabia wa kifedha katika mpango huu ili kusaidia maendeleo ya vyombo 
vya kifedha vinavyofaa kwa ajili programu za wakulima wadogo 
zinazoimarisha teknolojia pamoja na vifaa/ vitendea kazi.

Wadau muhimu walioko kwenye Ubia 
wa Maziwa
•  ASAS Dairies
•  Njombe Milk factory
•  Heifer-Tanzania
•  ILRI
•  ICRAF
•  CIAT
•  Technoserve
•  AgriProfocus-Tanzania
•  BODI YA MAZIWA TANZANIA
•  WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI
•  Serikali za Mikoa Kongani na Ihemi
• Tanzania Milk Processors Association (TAMPA)
• Tanzania Milk Producers Association (TAMPRODA)
• GAIN
• Mamlaka ya Vyakula na Madawa Tanzania
• Shirika la Viwango Tanzania
•  Taasisi za utafiti na mafunzo ya Maziwa

Kwa taarifa zaidi wasiliana nasi kupitia:
   
SAGCOT Centre Limited  Simu: +255 22 260 1024
    +255 22 260 0146
Gholofa ya 5, Jengo la Ikon  Faxi: +255 22 260 2368
Bains Avenue, Masaki   
S.L.P 80945   Barua Pepe: info@sagcot.co.tz
Dar es Salaam, Tanzania  Tovuti: www.sagcot.co.tz


