
Ubia Mkakati wa zao la Nyanya

Muhtasari
Nyanya ni miongoni mwa zao la mbogamboga linalolimwa kwa kiasi  
kubwa nchini Tanzania, ambapo zinalimwa  maeneo mengi ya nchi hii 
kwa kiwango kikubwa na wakulima wadogo. Hata hivyo, aina ya mbegu 
za nyanya zinazolimwa Tanzania haziwezi kustahimili wadudu na 
magonjwa na hutoa mavuno kidogo. Zaidi ya hayo, nyanya ni rahisi 
kupasuka na hivyo basi ni rahisi kuharibika wakati wa kusafirisha. Kwa 
sababu hii, pia nyanya ni zao ambalo linadumu katika hali yake kwa muda 
mfupi sana kabla ya kuharibika. Kusaidia ukuaji wa mnyororo wa 
thamani wa nyanya ambao utasaidia kuondoa vikwazo katika uzalishaji 
nyanya na kuwapatia faida wakulima wadogo,  SAGCOT ilianzisha ubia 
mpya mwezi Mei 2015: Ubia wa Nyanya, unaoendeshwa katika kongani ya 
Ihemi ( unaojumuisha mikoa ya Iringa na Njombe).  

Darsh Industries, ni msindikaji wa nyanya tangu mwaka 2015. 
Kiwanda hiki kilichopo Iringa kina uwezo wa kusindika tani 200 za 
nyanyaghafi  kwa siku. 

Kampuni ya Darsh Industries tayari inafanya kazi na wakulima wadogo 
na viongozi wa vijiji vinavyozunguka kongani hii kubaini wazalishaji wa 
nyanya na ujenzi wa vituo 8 vya kukusanya nyanya umekwisha kamilika. 
Vituo vya kukusanya nyanya ni nguzo muhimu sana ya ubia, vinasaidia 
kuongeza uwezo wa wakulima wa kupanga bei , kwa sababu 
hawalazimiki tena kuuza nyanya kwa bei ya chini ambayo hupangwa na 
wanunuzi wa kati au madalali. 

Nyanya huzalishwa zaidi kwenye maeneo  oevu na kandokando ya mito, 
ubia wa nyanya pia umeweka kipaumbele kwenye kutumia  teknolojia 
endelevu za uzalishaji ili kuhakikisha ongezeko linalotarajiwa kwenye 
uzalishaji wa nyanya linaleta athari chanya za kimazingira. Idadi ya asasi 
kadhaa zinazosimamia uhifadhi wa mazingira zinashirikiana na wabia wa 
SAGCOT kuhakikisha kuwa kilimo cha nyanya ni rafiki kwa mazingira. 
Kupitia Kikundi cha Rejea Kijani (Green Reference Group) asasi 
wanachama, na asasi zinazoshughulika na masuala ya jamii na 
mazingira zinatoa mwongozo wa kiuweledi kuhakikisha kuwa kazi na 
shughuli zote zinazingatia kilimo endelevu cha nyanya.

Mnamo mwezi Septemba 2015, Kituo cha  SAGCOT kilitisha mkutano wa 
wadau mjini Iringa kuandaa mpango kazi wa kwanza wa utekelezaji wa 
Ubia Mkakati wa Nyanya, kuanzia wakati huo mpaka sasa mikutano ya 
wadau imeendelea kufanyika.

The Southern Agricultural Growth Corridor 
of Tanzania (SAGCOT)
Mpango wa SAGCOT ni ubia kati ya sekta ya umma na binafsi unaolenga 
kuchochea Uwekezaji kwenye Kilimo biashara katika ukanda wa kusini 
mwa Tanzania.  Kituo cha SAGCOT kinafanya kazi kama dalali wa ubia na 
kitovu cha habari kwa wabia wa SAGCOT katika kuwezesha uwekezaji 
kwenye minyororo ya thamani inayoshirikisha  jamii na kuzingatia 
uhifadhi endelevu wa mazingira.Kila mwaka, aina mbali mbali za ubia 
mkakati zimeibuka ambazo mpango wa SAGCOT unashiriki kikamilifu 
kukuza na kuwezesha kutokana na matukio makuu na yanayoweza 
kupanua shughuli hizi.

Nini kinasababisha Ubia wa Nyanya kuwa 
Ubia Mkakati?
• Kubadilisha hali ya usalama wa chakula kwa wakulima na kuboresha 
hali ya maisha katika kaya.
Ubia wa Nyanya unalengo la kuongeza tija ya uzalishaji na kisha faida kwa 
wakuma wa nyanya mkoani Iringa.
• Kutafuta suluhisho la kudumu katika mnyororo wa thamani
Ubia wa nyanya ulianzishwa kimkakati ili kujumuisha wadau kutoka kila 
eneo linalohusisha  na mnyororo huu 
•  Kuwakutanisha wabia
Wadau 14 wamekuwa wakishughulika na kuanzisha ubia, na wengi zaidi 
wanahimizwa kujiunga, hususan wazalishaji wa kati, wasindikaji, 
wafanyabiashara wa rejareja, watoa huduma yenye teknolojia bobezi na 
wote walio tayari kuwasaidia wakulima
•  Athari pana
Ubia wa nyanya unatarajia kuwafikia wakulima wadogo 10,000
• Kuonyesha athari chanya za kimazingira
Wabia hufanya kazi na wakulima kuinua tija kwenye uzalishaji kwa namna 
ambayo inazingatia usimamizi wa mali asili, ikijumuisha kuyatumia tena 
maji yaliyokwisha tumika awali kwa kiwango cha asilimia (90%). 



Wadau muhimu kwenye Ubia 
wa Nyanya
• Darsh Industries
• Green Valley Agro
• TAHA
• LGAs mikoa ya Iringa na Njombe
• RAS – mikoa ya Iringa na Njombe
• WWF
• BRITEN
• INCOMET
• MUVI
• Yara
• Syngenta
• Balton
• Kisolanza
• PAWAGA Farmers Association

Changamoto na Hatua Zitakazochukuliwa

Athari  jumuishi na endelevu 
Ubia wa nyanya umewezesha kupunguza utegemezi wa kununua toka 
nje ya nchi tishu laini (pulp) kama malighafi inayotumika katika 
usindikaji wa nyanya: Kampuni ya Darsh Industries imekuwa ikiagiza 
tishu laini kama malighafi kwenye usindikaji wa nyanya kwa asilimia 
(70%) toka nchini China kwa sababu ya kutokuwepo na wazalishaji hapa 
nchini. Ubia hu umeweza kuwaingiza wakulima wenyeji kwenye 
mnyororo wa thamani wa nyanya, kuwapatia mnunuzi wa uhakika wa 
kwa mazao yao ya nyanya wanayozalisha huku ukiwasaidia kuongeza 
tija wenye uzalishaji na kuongeza ubora kupitia mlolongo wa huduma 
mbalimbali za kuwasaidia. Kampuni ya Green Valley Agro inaongoza 
katika kuendeleza kilimo cha kiikolojia kwa wakulima wadogo wa zao la 
nyanya. 

Ili kushughulikia changamoto zinazojitokeza kwenye maendeleo ya 
tasnia ya nyanya, Ubia umefanya kazi/shughuli mbalimbali kuhakikisha 
utekelezaji unazingatia mbinu bora za kiutendaji. Mbinu hizi 
zinajumuisha: kuwaunganisha wakulima na taasisi za kifedha ili kuweza 
kupata vifaa vya umwagiliaji, elimu kuhusu athari mbaya zitokanazo na 
matumizi yasiyo sahihi ya kemikali za kilimo, kujenga uwezo kwa 
wakulima juu ya elimu kwenye  masuala ya fedha; na kujenga  
muunganiko wa watendaji ndani ya mnyororo wa thamani wa nyanya ili 
kushughulikia tatizo la ukosefu wa uratibu miongoni mwa watendaji hao 
uliopo kwa sasa.

Uzalishaji una tija ndogo kwa sasa kuliko mahitaji ya nyanya katika 
ukanda. Zaidi ya hayo, mapungufu yanayoikabili miundombinu kama 
vile utumiaji wa miundombinu ya umwagiliaji, nishati na mtandao wa 
barabara vinasababisha kutokuwa na ufanisi wa hali ya juu kama 
inavyopaswa, pia upotevu wa mazao baada ya mavuno vinaongeza 
gharama ya uzalishaji. Kwa kuongezea zaidi, wakulima wadogo 
wanahitaji msaada zaidi kuhakikisha kuwa bidhaa wanazozalisha 
zinakidhi viwango vya ubora vya kimataifa.

Kutatua changamoto hizi, Ubia wa Nyanya umeendelea kufanya kazi 
kwa karibu na wadau wote wa mradi katika kujenga uwezo wa 
wakulima wadogo kuzalisha nyanya zinazokidhi kiwango 
kinachotahitajika. Kampuni za Darsh Industries, Green Valley Agro na 
wanachama wote katika Ubia huu wanaendelea kutoa msaada wa 
ziada kwa wakulima wadogo. 

Kampuni ya Darsh Industries imetoa kipaumbele kwa wazalishaji wa 
aina ya nyanya iitwayo ‘Tanya’ ambayo ina uwezo wa kukaa muda 
mrefu kabla ya kuharibika, ikimaanisha kuwa inaweza kusafirishwa 
huku ikbakia katika hali yake bila kuharibika. Hii itasaidia kukabiliana 
na mapungufu yanayoikabili miundombinu katika eneo la mradi. Ubia 
unaendelea kushirikana na Serikali na wabia wengine kusaidia ujenzi 
wa miundombinu katika ukanda. Ubia pia unahakikisha kuwa 
wakulima wanapata kiasi cha kutosha cha mbegu bora ili waendelee 
kupanda na kuvuna aina ya nyanya ambayo inatakiwa na msindikaji. 
Ili kuweza kufikia dhima ya kuwa na mnyororo wa thamani jumuishi 
na mpana zaidi, ubia unawaomba wanachama muhimu wajitokeze na 
kushiriki kikamilifu.

Kwa taarifa zaidi wasiliana nasi kupitia:
   
SAGCOT Centre Limited  Simu: +255 22 260 1024
    +255 22 260 0146
Gholofa ya 5, Jengo la Ikon  Faxi: +255 22 260 2368
Barabara ya Bains, Masaki   
S.L.P 80945   Barua Pepe: info@sagcot.co.tz
Dar es Salaam, Tanzania  Tovuti: www.sagcot.co.tz


