
Ubia Mkakati wa Kuku

Muhtasari
Sekta ndogo ya ndege wanaofugwa nchini Tanzania inaundwa na 
mifumo ya uzalishaji wa kienyeji na kibiashara.  Ndege wanaofugwa 
nchini wengi ni kuku asilimia (90%) na kiasi kidogo kilichobaki  ni bata, 
mbuni, njiwa na kanga. Kwa mujibu wa Chama cha Wazalishaji wa 
Ndege wanaofugwa Tanzania (TPBA), kuku wa kienyeji wameonyesha 
kuwa ni chanzo kikubwa cha usalama wa chakula, kipato cha kaya 
kwa watu waishio vijijini, hususan makundi yaliyosahaulika kama 
wanawake na watoto.
Ufugaji kibiashara wa kuku bado ni wa kiwango cha chini kutokana na 
ukosefu wa ujuzi na utaalam wa jinsi ya kufuga, ukosefu wa mitaji ya 
uwekezaji, masoko yasiyokuwa na utaratibu unaofaa wa kuku na 
mazao yao, uzalishaji usiokuwa na uhakika wa vifaranga wenye umri 
wa siku moja, ukosefu wa uzalishaji wa chakula bora cha kuku, 
gharama kubwa za utabibu mifugo, gharama kubwa za chakula na 
ukosefu wa viwanda vinavyochakata kuku na mazao yatokanayo na 
kuku. Ulaji wa nyama ya kuku kwa kila mtanzania inakadiriwa kuwa ni 
kilogramu 15 kwa mwaka (FAO 2015). Kupitia Ubia Mkakati wa 
Mnyororo wa Kuku, SAGCOT inafanya kazi kwa karibu na wabia 
kushughulikia changamoto na fursa zilizopo kwenye sekta hii ndogo. 

Wadau Muhimu walioko kwenye Ubia wa 
Kukui
• Sekta ya Umma
• Sekta Binafsi
• Washirika wa Maendeleo
• Asasi za Wakulima
• Wakulima mmoja mmoja
• Asasi za Kiraia

Mpango wa Kukuza Kilimo Ukanda wa Kusini mwa 
Tanzania (SAGCOT)
Mpango wa SAGCOT ni ubia kati ya sekta ya umma na binafsi unaolenga 
kuchochea Uwekezaji kwenye Kilimo biashara katika ukanda wa kusini mwa 
Tanzania. Kituo cha SAGCOT kinafanya kazi kama dalali wa ubia na kitovu cha 
habari kwa wabia wa SAGCOT katika kuwezesha uwekezeshaji kwenye minyororo 
ya thamani inayoshirikisha  jamii na kuzingatia uhifadhi endelevu wa mazingira.  
Kituo cha SAGCOT kinakuza na kuwezesha ubia mkakati ili kuimarisha mbinu 
shirikishi na kuboresha ushirika uliopo miongoni mwa wadau muhimu ndani na 
nje ya minyororo ya thamani iliyopewa vipaumbele.

Mnyororo wa thamani wa kuku una umuhimu 
gani?
Mnyororo wa thamani wa kuku unawakilisha mojawapo wa harakati 
zinazotuwezesha kuondoa  umaskini kwa njia ya kutoa ajira kwa wanawake na 
vijana. Mbali ya hayo, mnyororo wa thamani unaendelea kuwa ni nguzo muhimu 
ya kuchangia katika kuongeza lishe na usalama wa chakula. Mabadiliko 
yanayoendelea katika tasnia ya kuku , hususan miongoni mwa wafugaji wadogo 
yanaendelea kuboresha hali ya maisha kwa kuongeza kipato na kuboresha hali ya 
lishe katika jamii.  
Kwa mujibu wa takwimu za FAOSTAT, mwaka 2017, Tanzania ilichakata takriban tani 
za ujazo  104,000 za nyama ya kuku huku kiwango cha ukuaji wa jumla wa miaka 
5 (CAGR) wa asilimia  (4%). Zaidi ya hilo, uzalishaji wa nyama na mayai,kuku ni 
chanzo kikubwa cha mbolea na chanzo muhimu cha mtiririko wa mapato kwa 
kaya za wafugaji. Kwenye jamii nyingi hapa nchini kuku pia wanatumika kama 
hazina ya utajiri na vilevile hutumika kama raslimali fedha kwenye malipo baada 
ya kufanya biashara  baina ya mtu na mtu/ jamii moja na nyingine. 

Kubadilisha hali ya usalama wa chakula kwa 
wakulima na kuboresha hali ya maisha katika 
kaya
Ongezeko la ufugaji wa kuku husababishwa na ukuwaji wa haraka wa miji 
kutokana na kukua kwa mahitaji ya soko la kuku maeneo ya mijini na pembezoni 
mwa miji na vijijini.  Nchini Tanzania, asilimia (96%) ya wakulima wafugaji  hufuga 
kuku wa kienyeji, kiasi kidogo cha idadi ya kuku mpaka 20 ambapo huzalisha 
asilimia (94%) ya nyama na mayai maeneo ya vijijini. Kuna tofauti ya mahitaji ya 
soko kulingana aina ya kuku na mbegu yake maeneo ya mjini na vijijini. Ulaji wa 
kuku unategemea watu wenye kipato cha kati na cha juu waishio maeneo ya 
mijini, lakini mahitaji yapo  maeneo yote nchini. 



Kutafuta masuluhisho ya kudumu katika 
mnyororo wa thamani 
Kuku wa kienyeji wanaweza kumfikia mlaji moja kwa moja ambapo kuku wa 
kisasa mara nyingi hupitia kwa msambazaji/muuzaji wa nyama na mayai, hii 
inasababisha kiasi kikubwa cha kuku wa kisasa ambao hufugwa na mkulima 
mfanyabiashara kwa kipindi fulani cha muda ukilinganisha na idadi ndogo ya 
kuku wa kienyeji ambao hufugwa na wakulima/wafugaji wengi kwenye kaya. 
Kuku wa kienyeji hufugwa kwenye makundi madogo ambapo mara nyingi 
huachwa watembee maeneo ya wazi wakitafuta chakula, mfumo huu wa 
ufugaji hutumia kiasi kidogo cha pembejeo. Kuku wa kienyeji/asili wanaotoa 
lishe muhimu na ni chanzo cha kipato kwa kaya nyingi ziishizo vijijini wakati 
kuku wa kisasa hufugwa kwenye makundi makubwa katika mfumo wa 
kibiashara uliowekewa miundombinu mizuri na nyumba za kufugia.

Umuhimu wa ubia kati ya Sekta ya Umma na 
Binafsi
Tathmini ya mnyororo wa thamani wa kuku katika ukanda inaonyesha kuwa 
ufugaji wa kuku unaendeshwa na sekta binafsi lakini inasimamiwa 
kisera/kisheria na sekta ya umma hivyo basi inahitaji kuwepo ubia wa sekta 
binafsi na umma. Ubia mkakati wa Kuku huweka pamoja wadau mbalimbali 
hususani wabia wa sekta binafsi na ya umma; pia ubia huu ni jukwaa la 
mashauriano kwa wadau kuweka pamoja maslahi yao na nguvu ya pamoja 
ya ushawishi katika kuendeleza na kumarisha mnyororo wa thamani wa 
kuku. 
Ubia Mkakati wa Kuku unaundwa na wabia 22 wakiwemo wafugaji wadogo 
wa kuku, Sekta binafsi kama vile Silverlands, AKM Glitters, Tanfeed (Moragg), 
NMB, CRDB, Agrovets; sekta ya umma wakiwemo Sekretarieti za Mikoa, 
OR-TAMISEMI, Mamlaka ya Serikali za Mitaa (LGAs), Kituo cha Uwkezaji 
Tanzania (TIC), Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Vyuo vya Utafiti wa Mifugo (TALIRI), 
Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Asasi za Wanachama wa Sekta ya Kuku 
kama vile  Tanzania Animal Feed Manufacturer Association(TAFMA), Tanzania 
Poultry Breeders Association, Poultry Layers Association.

Kusaidia muunganiko na minyororo mingine 
ya thamani
Kutokana na mahitaji makubwa ya chakula cha kuku katika ufugaji wa 
kibiashara wa kuku, sekta hii ndogo imeweza kusaidia muunganiko kwa 
minyororo mingine ya thamani ambayo huzalisha bidhaa au huduma 
hususan bidhaa kama mahindi ambayo ni kiambatishi kikubwa kwenye 
chakula cha kuku kama vile mashudu ya alizeti na soya ambayo ni 
viambatishi kwenye chakula cha kuku. 

Husaidia kuboresha rutuba ya udongo
Kinyesi cha kuku kinatumika kama mbolea hai ambayo huongezea udongo  
virutubisho  kwa ajili ya uzalishaji wa Kilimo cha mbogamboga na matunda, 
kwenye Mashamba madogo yaliyoko kwenye makazi katika kaya. Kinyesi cha 
kuku kina kiasi cha kutosha cha Nitrogen, Phosphorus, na  Potassium 
ambavyo ni mojawapo ya viasili muhimu katika kurutubisha udongo wenye 
kiasi kidogo cha hewa ya Nitrojeni. Kiasi kikubwa cha mboleo kinapatikana 
kutoka kwenye mbegu bora ya kuku (wa nyama, wa mayai, aina ya Kuroiler 
and Sasso), ambao kawaida hufugwa na kuangaliwa wakiwa wamefungiwa 
ndani katika nyumba au mabanda. 

Matokeo jumuishi na endelevu.
Umilikaji na mgawanyo wa faida: Tofauti na ng’ombe, kondoo na mbuzi, 
ufugaji mdogo wa kuku ni chanzo cha ajira kwa makundi tofauti ya watu 
kwenye jamii zetu. Wafugaji wa kuku walio wengi ni wanawake na kwa 
kiasi kikubwa faida za kifedha wanazopata kutokana na mauzo ya kuku 
walio hai na mayai hutumiwa na wanawake. Vijana wanajihusisha na 
ununuzi na uuzaji wa mayai na kuku walio hai na baadhi yao 
wakijushughulisha na biashara za kuongeza thamani kama vile kukaanga 
kuku na mayai. Yatima na walemavu wa viungo vya mwili wamejiunga 
katika vikundi vya ujasiriamali ambavyo huzalisha mayai na nyama kupitia 
miradi iliyopo kwenye kongani kama vile mradi wa Africa Bridge. Wafugaji 
wengi wa kuku kibiashara huajiri wafanyakazi/vibarua hususani wanaume 
na wanawake kwa wastani  wamfanyakazi/kibarua mmoja kwa kila 
mfugaji mmoja wa kuku kibiashara.

Kusaidia uwekezaji kwa wafugaji wadogo: Kama mkakati wa biashara, 
wafugaji na wachakataji wa kati na wakubwa wanajenga uwezo kwenye 
jamii kupitia uwekezaji wa jumla unaobadilishana thamani na kuwapatia 
huduma za ugani. Msaada pia hutolewa kwenye vikundi vya wafugaji 
wadogo ili kutengeneza soko la moja kwa moja la uhakika; vilevile kutoa 
msaada wa kitaalamu kwa wafugaji wadogo kuimarisha ubora wa bidhaa 
wanazozalisha kwenye mnyororo wa thamani, Makampuni ya Silverlands 
na AKM Glitters ndio wazalishaji wakubwa wa vifaranga wenye umri wa 
siku moja na chakula cha kuku, wakishirikiana na wabia kama vile chuo 
cha Utafiti wa Mifugo (TALIRI) na Chuo cha Kimataifa cha Utafiti wa Mifugo 
(ILRI) ambao wametoa msaada kwenye mradi wa African Chicken Genetic 
Gain unaolenga kuongeza uzalishaji wa mbegu bora ya kuku aina ya 
Kuroiler na Sasso. 

Changamoto muhimu
• Uzalishaji wa mbegu bora ya vifaranga vya kuku wenye umri wa siku 
moja na kuku- Uzalishaji mdogo na usambazaji wa vifaranga wenye umri 
wa siku moja, na mfumo usiotosheleza wa kutafiti magonjwa, upungufu 
wa kutoa chanjo na matibabu kwa kuzingatia muda muafaka, matumizi 
madogo ya teknolojia ya uanguaji mayai na uzalishaji wa chakula cha 
kuku.
• Kuongezeka thamani kwa kuku na bidhaa zitokanazo na kuku- Ukosefu 
wa machinjio mazuri ya kuku ili kuhakikisha nyama salama inafika sokoni, 
kukatika kwa umeme mara kwa mara, masuala yahusuyo udhibiti ubora 
na ukosefu wa uelewa na maarifa  juu ya uchakataji na ufungashaji wa 
kuku wa kienyeji.
• Upatikanaji wa huduma za kifedha kwa watendaji katika mnyororo wa 
thamani wa kuku-Kukosekana kwa utamaduni wa kutafuta fedha binafsi 
ya kuwekeza kwenye mnyororo wa kuku, na uwezo mdogo wa kusaidia 
makundi ya wanawake na vijana kutafuta fedha kutoka Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa kuajili ya kuwekeza katika biashara ya kuku.
• Mifumo ya soko isiyo na muundo mzuri – soko lisilotabirika na kukosa 
muundo mzuri kwa sekta ndogo ya kuku, wafugaji wachache wa kuku 
ambao wanatumia Huduma za Maendeleo ya Biashara, uelewa mdogo wa 
jamii kuzingatia ulaji wa bidhaa bora zitokanazo na kuku kama chanzo cha 
lishe na uelewa mdogo wa wateja kuhusu upatikanaji wa vifaranga wa 
kuku wenye umri wa siku moja.
• Sera na mazingira wezeshi ya biashara- Hakuna maabara kwenye ngazi 
ya kanda zinazopima ubora wa chakula cha kuku, usimamizi na ufuatiliaji 
duni kuhusu orodha ya wauzaji wa chakula cha kuku viambatishi 
vinavyotolewa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi, ukosefu wa wakaguzi wa 
chakula katika ngazi ya Mamlaka ya Serikali za mitaa kuhakikisha 
kunakuwepo na uwekaji viwango vya kisera katika ngazi ya taifa. 

 

Kwa taarifa zaidi wasiliana nasi kupitia:
   
SAGCOT Centre Limited  Simu: +255 22 260 1024
    +255 22 260 0146
Gholofa ya 5, Jengo la Ikon  Faxi: +255 22 260 2368
Barabara ya Bains, Masaki   
S.L.P 80945   Barua Pepe: info@sagcot.co.tz
Dar es Salaam, Tanzania  Tovuti: www.sagcot.co.tz


