
Ubia Mkakati wa Mnyororo wa
Thamani  kwenye Zao la Alizeti

Muhtasari
Alizeti (Helianthus annuus) ni moja ya minyororo ya thamani ya 
vipaumbele ndani ya kongani ya Mbarali katika Ukanda wa SAGCOT. 
Mnyororo wa thamani kwenye alizeti una uwezo wa kuchangia kwa 
kiwango kikubwa katika kuongeza kipato cha wakulima wadogo na 
kutengeneza fursa za ajira kwa vijana na kuchangia kwenye ukuaji wa 
uchumi wa Tanzania. Kwa kuzingatia kuwa kuna mahitaji makubwa ya 
mafuta ya alizeti kwenye soko la ndani na je ya nchi, Kituo cha SAGCOT 
kwa kushirikiana na serikali na wadau wengine wamechukua hatua 
mbalimbali kusaidia ukuaji wa mnyororo wa thamani kwenye alizeti 
ambayo ni mojawapo ya minyororo ya thamani iliyopewa vipaumbele 
kwenye Awamu ya Pili ya Mpango wa Kuendeleza Sekta ya Killimo 
(ASDP II). Baadhi ya jitihada zilizochukuliwa ni motisha ya kikodi, na 
utambulishaji wa mbegu bora za alizeti ili kukuza tija kwenye 
uzalishaji wa mafuta ya alizeti. 

Mpango wa SAGCOT unatekelezwa kuzingatia sera na mipango ya 
serikali kama Mpango wa Kundeleza Sekta ya Kilimo (ASDP). Kwa hivyo 
basi, alizeti imepewa kipaumbele kama mojawapo ya minyororo ya 
thamani ndani ya mpango wa SAGCOT. Kituo cha SAGCOT (SCL) 
kimeitisha mikutano kadhaa na Ubia Mkakati wa Alizeti kushughulikia 
masuala muhimu ya kisera na yasiyo ya kisera ili kuongeza ukuaji wa 
mnyororo wa thamani wa alizeti. Kituo cha SAGCOT kimeendelea 
kushiriki katika mikutano mbalimbali ya kisera  ili kufanikisha 
maboresho ya kisera na kuhakikisha kuna mazingira mazuri 
yatakayochangia maendeleo ya mnyororo wa thamani wa zao la 
alizeti

Mpango wa Kukuza Kilimo Ukanda wa Kusini mwa 
Tanzania (SAGCOT)
Mpango wa SAGCOT ni ubia kati ya sekta ya umma na binafsi unaolenga 
kuchochea Uwekezaji kwenye Kilimo biashara katika ukanda wa kusini mwa 
Tanzania.  Kituo cha SAGCOT kinafanya kazi kama dalali wa ubia na kitovu cha 
habari kwa wabia wa SAGCOT katika kuwezesha uwekezaji kwenye minyororo ya 
thamani inayoshirikisha jamii na kuzingatia uhifadhi endelevu wa mazingira. Kila 
mwaka, aina mbalimbali za ubia mkakati zimeibuka ambazo Mpango wa SAGCOT 
unashiriki kikamilifu kukuza na kuwezesha kutokana na Matukio makuu na 
yanayoweza kupanua shughuli hizi

Nini kinasabisha ubia wa alizeti kuwa ubia 
mkakati?
Tanzania huagiza toka nje ya nchi asilimia (60%) ya mafuta ya kupikia chakula 
yanayogharimu zaidi ya dola la kimarekani milioni 250 kwa mwaka. Hata hivyo, 
sekta ya alizeti imeanza kuonyesha mabadiliko kutokana na uamuzi wa serikali 
kutoa motisha ya kikodi jambo ambalo limehimiza uwekezaji wa ndani ya nchi 
kwenye viwanda vya sekta ya mafuta ya alizeti, vilevile kutoa upendeleo katika 
mabadiliko ya tozo kwa ajili ya kuongeza uzalishaji wa ndani wa mafuta ya alizeti. 
Maboresho kwenye sekta ya kodi na biashara ya mwaka wa fedha 2017/18 
yameondoa kodi ya onegezeko la thamani (VAT) kwenye vifaa vya kuchakata 
mazao ya kilimo ikijumuisha vifaa/mashine za kukamua na kusafisha mafuta 
ghafi ya kula ambapo imelazimu uzalishaji wa mafuta ya alizeti wenye bei 
shindanishi sokoni. Wakati huohuo, kuondolewa kwa tozo ya kodi ya VAT kwenye 
mashudu ya alizeti kumeimarisha uchuni wa wachakataji/wasindikaji wa mafuta 
ya alizeti huku uamuzi wa kutoza asilimia (10%) kwenye mafuta ghafi na asilimia 
(25%) kwenye mafuta yaliyosafishwa yatokayo nje ya nchi yanayoleta ushindani 
kwa mafuta yanayozalishwa nchini kumepunguza hali ya ushindani kwenye soko 
la hapa ndani.  Mabadiliko ya kodi na tozo yamebadili taswira ya sekta nzima kwa 
kuwahimiza wawekezaji kupata mbegu chotara, uchakataji/usindikaji na 
uwekezaji mwingine katika sekta ya alizeti. Sekta ya mbegu imekuwa ya kwanza 
kuitikia kwa kununua mbegu chotara toka nje ya nchi na kwa sasa uzalishaji wa 
mbegu hizi umeshaanza rasmi hapa nchini. 

• Uwezo wa kubadili hali ya mkulima kutoka mkulima mdogo hadi kuwa mkulima 
biashara na kuchangia kwa kiasi kikubwa katika kupunguza umaskini: Mahitaji 
makubwa ya mafuta ya alizeti ya kula kama alizeti kwenye soko la ndani, kikanda 
na kimataifa inawezesha kubadili hali za wakulima wadogo kuwa wakulima 
biashara. Pia, kwa kuchakata/kusindika mafuta ya alizeti kunaweza kwa kiasi 
kikubwa kutengeneza ajira na hatimaye kupunguza umaskini.
• Kutafuta masuluhisho ya kudumu katika mnyororo wa thamani: ili kuhakikisha 
mnyororo wa thamani unakua kuna umuhimu mkubwa kwa wadau ndani ya 
mnyororo wa thamani kufanya kazi kwa kushirikiana katika kutafuta suluhisho la 
changamoto za kisekta kwa pamoja.



Wadau muhimu kwenye Ubia Mkakati wa 
Zao la Alizeti

• Wizara ya Kilimo (MOA)
• Wizara ya Viwanda na Biashara (MIT)
• SNV
• TASUPA
• TANTRADE)
• AMDT
• ANSAF
• TADB
• Bytrade
• Sunflower Development Company
• MBESOPA
• Raphael Group

• CRDB
• NMB
• TCCIA
• Kituo cha Uwekezaji Tanzania
• Mamlaka ya Serikali za Mitaa
• Sekretarieti za /Mikoa/Regional 
Secretariats
• TRA
• Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA)
• Taasisi ya Kuhakiki Mbegu za Kilimo 
(TOSCI)
• Silverlands
• Dalberg
• Chuo cha Utafiti wa Kilimo (TARI)

CHANGAMOTO NA FURSA MUHIMU

Uhaba wa upatikanaji wa mbegu 
bora za alizeti, Kiwango kidogo cha 
matumizi ya mbegu bora za alizeti, 
matumizi ya mbegu zenye 
uzalishaji mdogo wa alizeti, tija 
ndogo ya uzalishaji wa alizeti

Uhaba wa mbegu za alizeti kwa 
ajili ya usindikaji- Upungufu wa 
mbegu za alizeti kwa ajili ya 
usindikaji, aina ya mbegu chotara 
iliyopo ni ghali, utunzaji duni wa 
mbegu za alizeti baada ya mavuno, 
matumizi ya teknolojia duni ya 
kizamani kwenye usindikaji

Upatikanaji mdogo wa huduma za 
kifedha na bima ya mazao- 
upatikanaji mdogo wa mikopo kwa 
wanaomiliki vinu vya usindikaji na 
wakulima wadogo, ukosefu wa 
bima ya mazao

Hali duni ya bidhaa zitokanazo na 
zao la alizeti isiyokidhi ushindani 
katika Soko la Ndani na la 
Kimataifa- ukosefu wa vifungashio 
sahihi, Shirika la Viwango (TBS) 
kushindwa kutoa vyeti vya uhakiki 
kwa wasindikaji wengi  

FURSA CHANGAMOTO
Kuongezeka kwa uzalishaji wa 
mbegu bora za Alizeti:

Kuongezeka kwa uzalishaji wa 
mbegu za alizeti kwa ajili ya 
uchakataji/usindikaji

Kuongezeka kwa Upatikanaji wa 
huduma za kifedha na bima ya 
mazao 

Ubora wa bidhaa bora 
zitokanazo na zao la alizeti 
unaokidhi ushindani katika soko 
la Ndani na la Kimataifa

Kwa taarifa zaidi wasiliana nasi kupitia:
   
SAGCOT Centre Limited  Simu: +255 22 260 1024
    +255 22 260 0146
Gholofa ya 5, Jengo la Ikon  Faxi: +255 22 260 2368
Bains Avenue, Masaki   
S.L.P 80945   Barua Pepe: info@sagcot.co.tz
Dar es Salaam, Tanzania  Tovuti: www.sagcot.co.tz

 • Ubia wa Alizeti ni kama uwanja wa kutoa mrejesho kwa watunga 
sera: Ubia Mkakati wa Alizeti unatoa wasaa na nafasi ya kutoa mrejesho 
kwa watunga sera na kuwapa muda wa kupitia sera hizo kulingana na 
kipindi cha muda wanapotakiwa kufanya hivyo. 
• Kuonyesha athari chanya za kimazingira. Kupitia Ubia Mkakati wa 
Alizeti: wakulima wamekuwa wakipewa msaada katika kuinua tija 
kwenye uzalishaji wa alizeti kwa namna ambayo inahakikisha kuwepo 
kwa usimamizi mahiri wa mali asili.


