
Ubia Mkakati wa Viazi Mviringo

Muhtasari
Nchini Tanzania, viazi mviringo (Solanum tuberosum) wakati mwingine 
huitwa (Viazi Ulaya), ikiimaanisha vina asili ya kutoa nje ya nchi hii yaani 
Ulaya au (Viazi mviringo) kutofautisha na viazi vitamu (SAGCOT, 2018).
Viazi mviringo ni miongoni mwa mazao makuu kumi ya chakula nchini 
Tanzania. Kwa mujibu wa Wizara ya Kilimo kuna wazalishaji zaidi ya 
173,772 (MoA, 2017) wanaojishughulisha na uzalishaji wa viazi mviringo 
ambao wengi kati yao ni Wakulima wadogo. Kiasi kikubwa cha viazi 
mviringo vinazalishwa katika ukanda ya nyanda za juu kusini 
unaojumuisha mikoa ya; Njombe, Mbeya, Songwe na Iringa (ukanda wa 
SAGCOT). Kwa mujibu wa takwimu kutoka Wizara ya Kilimo (MoA, 2019), 
jumla ya tani za ujazo 337,803 za viazi mviringo zilizalishwa nchini 
kwenye msimu wa mazao wa mwaka 2018/19, kati ya hizo, tani za ujazo 
282,404 asilimia (83%) ya uzalishaji wote vilitoka Nyanda za Juu Kusini. 
Mkoa wa Mbeya ndio unaoongoza kwa uzalishaji wa viazi mviringo 
nchini kwa asilimia (49.8%), ukifuatiwa na mkoa wa Njombe asilimia 
(19%), mkoa wa Iringa asilimia (10.8%) na mkoa wa Songwe  asilimia 
(3.9%) katika msimu wa mazao wa mwaka 2018/19. Kwa ujumla, asilimia 
(83%) ya viazi mviringo viliyozalishwa nchini vilitoka ukanda wa SAGCOT.  

Wadau muhimu wa Ubia Mkakati wa Viazi 
Mviringo
• Wizara ya Kilimo
• Mamlaka ya Serikali za mitaa na Sekretarieti za Mikoa ya Nyanda za 
Juu Kusini  
• Chuo cha Utafiti wa Kilimo (TARI) - Uyole
• Ubalozi wa Ufalme wa Norway
• Ubalozi wa Ufalme wa Netherland
• USAID
• AGRA 
• CIP
• Kilimo Trust
• Centre for Development of  Potato in Tanzania (CD PIT)
• Grimme
• Yara    
• Europlant
• TOSCI
• HZPC
• Bayer Crop Science
• Silverlands Tanzania Ltd
• Tanzanice Agrofoods Ltd
• CRDB Bank  
• National Microfinance Bank (NMB)

Mpango wa Kukuza Kilimo katika Ukanda wa 
Kusini mwa Tanzania (SAGCOT)
Mpango wa SAGCOT ni ubia kati ya sekta ya umma na binafsi unaolenga kuchochea 
Uwekezaji kwenye Kilimo biashara katika ukanda wa kusini mwa Tanzania.  Kituo 
cha SAGCOT kinafanya kazi kama dalali wa ubia na kitovu cha habari kwa wabia wa 
SAGCOT katika kuwezesha uwekezeshaji kwenye minyororo ya thamani 
inayoshirikisha jamii na kuzingatia uhifadhi endelevu wa mazingira.  Kituo cha 
SAGCOT kinashiriki kikamilifu kukuza na kuwezesha kutokana na Matukio makuu 
na yanayoweza kupanua shughuli hizi.

Nini kinasabisha ubia wa viazi mviringo kuwa ubia 
mkakati?
• Kuimarika kwa usalama wa chakula na kubadilisha hali ya maisha katika kaya. 
Ubia Mkakati wa Viazi Mviringo unalenga kuongeza mara mbili tija ya uzalishaji na 
kuongeza mara tatu faida kwa Wakulima wa viazi mviringo katika ukanda wa 
SAGCOT.
• Kutafuta masuluhisho ya kudumu katika mnyororo wa thamani. Ubia wa Viazi 
Mviringo ulianzishwa kimkakati ili kujumisha wadau kutoka kila eneo linalohusisha 
mnyororo huu. Ubia huu husaidia kutatua changamoto mbali mbali kwenye 
mnyororo wa thamani kwa haraka zaidi.
• Uwezekano wa kupata huduma za kifedha. kupitia asasi za Wakulima, 
kuimarisha ushirika wa Wakulima na kuongeza uelewa na maarifa juu ya 
usimamizi wa fedha na mifumo ambayo Wakulima wataweza kupata zaidi huduma 
za kifedha. 
• Uwezekano wa kupata maarifa na teknolojia. kupitia kuitisha mikutano na 
huduma zinazowafikia Wakulima wa viazi mviringo wanaweza kupata maarifa juu 
ya mbinu mpya kabisa za Kilimo bora kama vile teknolojia ya kupima udongo na 
matumizi ya chokaa. 
• Kuitisha wabia. Wadau wa viazi mviringo walikutana na kujadiliana juu ya visa 
vitatu vya biashara ambavyo vitasaidia ukuaji wa mnyororo wa thamani wa viazi 
mviringo kwenye ukanda wa SAGCOT. Kuna haja ya kuongeza upatikanaji wa 
mbegu bora za viazi mviringo, kuanzisha asasi ya viazi mviringo na kuwepo kwa 
muundo mzuri wa masoko yanayouza viazi vyenye ubora wa hali ya juu.
• Kuimarisha upatikanaji na uwezo wa kupata mbegu bora za viazi mviringo. 
Wakulima wazaliashaji 13 wanaozalisha mbegu wameshafanyiwa tathmini  kwa 
kuwapa vibali. Wakulima 8 wameshafuzu mafunzo na wameshaanza uzalishaji wa 
mbegu chini ya usimamizi wa CD – PIT, TARI na TOSCI. Wakulima hawa wanamiliki 
mashamba yenye ukubwa wa kuanzia ekari 10 mpaka ekari 40. Wazalishaji wa 
mbegu waliopewa vibali watasaidia katika kuongeza upatikanaji na ufikiwaji wa 
mbegu bora za viazi mviringo kwa wakulima wadogo. 
• Kuonyesha athari chanya za kimazingira. Wabia watafanya kazi kushirikiana na 
wakulima kuhakikisha kuwa wanawajibu wa kusimamia rasilimali. CD PIT 
imeonyesha kuwa mkulima anaweza kuzalisha mpaka tani 59 za viazi mviringo 
katika hekta moja kwa kutumia aina mpya za mbegu ambazo zimetambulishwa 
nchini. Hii itaongeza uzalishaji kwa ekari, kuongeza kipato cha Wakulima na 
kuweza kuhimili ushindani kwenye soko. 



Matokeo jumuishi na endelevu
Kwa kuongezea kama ni chanzo muhimu cha nishati, viazi vina tindikali aina ya amino 
na vitamin. Vinastawi vizuri kwenye maeneo yenye baridi na nyanda za juu za 
kitropiki zenye hewa baridi, maeneo ambayo yana idadi kubwa ya watu. Kuwekeza 
kwenye viazi ni fursa ya kusaidia mahitaji ya lishe kwa ajili ya idadi ya watu 
wanaoongezeka kwa kasi kote vijijini na mijini – na kusaidia kutoa fursa za uzalishaji 
kipato kwa Wakulima wa viazi vijijini. Zaidi ya hayo, viazi vimetoa ajira kwa vijana 
ambao wanafanya biashara ya viazi kwenye mitaa ya maeneo yaliyoko mijini. 

Changamoto muhimu
Kwa sasa, kiwango cha uzalishaji wa viazi katika ukanda wa SAGCOT (Njombe, Iringa, 
Mbeya na  Songwe) Njombe ni ya tatu kwa uwezo wa kuzalisha, sababu kubwa ikiwa 
ni upatikanaji mdogo na matumizi madogo ya mbegu bora, vilevile uelewa mdogo 
juu ya kutumia mbimu bora za kilimo. Sababu hizi - pamoja miundo dhaifu ya soko, 
vipimo visivyo vya uzito vinavyokosa kuwa sahihi, upungufu shughuli za kuongeza 
thamani na ukosefu wa mbinu za kukuza za zao la viazi – vinachangia kupunguza 
faida ya zao la viazi kwa Wakulima wadogo. Kukabiliana na changamoto hizi, Ubia wa 
Viazi unaweka nguvu zaidi kwa rasilimali zake na maarifa kujenga masuluhisho kwa 
kutambulisha mbegu zenye ubora wa juu na utumiaji wa nyenzo za kisasa katika 
upandaji na uvunaji viazi. Kupitia jukwaa hili la mashauriano, wabia wanaweza kutoa 
mafunzo na kuonyesha kwenye jamii kusaidia Wakulima watumie hizi teknolojia 
mpya za Kilimo cha viazi.

Ili kuwa na mbinu jumuishi kwenye mnyororo wa thamani, ubia unaalika wasio 
wanachama kujiunga, hasa kwa wale wanaojishughulisha katika uchakataji, uuzaji 
wa nyenzo za Kilimo kwa Wakulima wadogo, wabobezi na wafanyabishara wengine 
katika soko la viazi. 

Kwa taarifa zaidi wasiliana nasi kupitia:
   
SAGCOT Centre Limited  Simu: +255 22 260 1024
    +255 22 260 0146
Gholofa ya 5, Jengo la Ikon  Faxi: +255 22 260 2368
Barabara ya Bains, Masaki   
S.L.P 80945   Barua Pepe: info@sagcot.co.tz
Dar es Salaam, Tanzania  Tovuti: www.sagcot.co.tz


